โมดูล OPS คืออะไร? อธิบาย Open Pluggable Specification
โมดูล Open Pluggable Specification — โมดูล OPS — คือตลับคอมพิวติ้งแบบสล็อตอินที่ได้มาตรฐาน ซึ่งเพิ่มพีซีเต็มรูปแบบ ระบบ Android หรือเอ็นจิน AI ให้กับจอแบนแบบอินเทอร์แอกทีฟผ่านขั้วต่อ JAE 80-pinจอยังคงเป็นจอ ส่วนคอมพิวต์ภายในสามารถอัปเกรด เปลี่ยน หรือสลับระหว่างระบบปฏิบัติการได้
ผู้ซื้อที่พิจารณาในปี 2026 มักแก้ปัญหาเดียว: จะทำให้จอ 65"–86" ยังใช้งานได้ห้าถึงเจ็ดปีหลัง CPU ล้าสมัยได้อย่างไร คู่มือนี้ครอบคลุมนิยาม ความแตกต่างทางกลระหว่าง OPS 1.0 กับ 1.1 ช่วงราคา B2B โดยประมาณปี 2026 การแจกแจงต้นทุน สถานการณ์การติดตั้งในภาคการศึกษา ภาครัฐ และองค์กร และคำถามด้านการจัดหาที่สำคัญเมื่อคุณซื้อจากผู้ผลิตแทนตัวแทนจำหน่าย
ตัวเลขทั้งหมดในคู่มือนี้เป็นประมาณการปี 2026ช่วงราคาตลาด B2B สำหรับการวางแผนเท่านั้น วิธีการ: ช่วงราคา B2B ที่เผยแพร่บวกกับอัตรากำไรช่องทางจำหน่ายทั่วไป เป็นเพียงช่วงราคาบ่งชี้ ไม่ใช่ใบเสนอราคา และไม่รวมค่าขนส่ง ภาษี อากร และค่าติดตั้ง — โปรดยืนยันราคาด้วยใบเสนอราคาเป็นลายลักษณ์อักษรสำหรับการกำหนดค่าและปริมาณของคุณ
สิ่งที่ Open Pluggable Specification กำหนดมาตรฐานในปี 2010
Open Pluggable Specification เผยแพร่ในปี 2010 โดย Intel ร่วมกับ NEC, Microsoft และผู้จำหน่ายจอรายอื่น เพื่อยุติยุคทศวรรษของรูปแบบพีซีสล็อตอินที่เป็นกรรมสิทธิ์เฉพาะราย ก่อนมี OPS แบรนด์จอทุกรายมีช่องคอมพิวเตอร์ของตัวเอง: พีซีเสียหมายถึงจอเสียหรือต้องเปลี่ยนอะไหล่กรรมสิทธิ์ราคาแพง OPS เปลี่ยนช่องนั้นให้กลายเป็นอินเทอร์เฟซแบบสินค้าทั่วไป
ข้อกำหนดทางกายภาพนั้นเรียบง่าย OPS module คือตลับหุ้มโลหะ โดยทั่วไปขนาด 180 mm × 119 mm × 30 mm สำหรับ OPS 1.0 ซึ่งเลื่อนเข้าไปในช่องที่ด้านหลังหรือด้านข้างของจอ และเชื่อมต่อกับตัวเชื่อมต่อ JAE TX24/TX25 แบบ 80-pin ตัวเชื่อมต่อเดียวนี้ส่งกำลังไฟ วิดีโอเอาต์พุต HDMI 1.4/2.0, USB 2.0/3.0, สัญญาณเสียง และสัญญาณควบคุม จอให้แผงหน้าจอ แบ็คไลท์ ชั้นสัมผัส และลำโพง ส่วน OPS module ให้ CPU, GPU, RAM, หน่วยจัดเก็บ ระบบปฏิบัติการ และ I/O
มีสองรุ่นทางกลไกและไม่สามารถใช้แทนกันได้ในช่องเดียวกัน:
- OPS 1.0— 180 × 119 × 30 mm, JAE 80-pin ซึ่งเป็นรูปแบบที่ครองตลาดในกลุ่ม IFPD ที่ติดตั้งอยู่และยังคงเป็นข้อกำหนด OPS module ที่พบบ่อยที่สุดในเอกสารประกวดราคา
- OPS 1.1— 180 × 119 × 30 mm พร้อมตำแหน่งตัวเชื่อมต่อที่ปรับเปลี่ยนและเพิ่มการรองรับวิดีโอแบนด์วิดท์สูงขึ้นและเลน USB 3.0 ทางกลไกคล้ายกันแต่ทางไฟฟ้าแตกต่างกัน
อีกกลุ่มหนึ่งซึ่งมักวางตลาดในชื่อ "OPS-C" หรือกล่อง AI แบบสล็อตอิน ยังคงแนวคิดตลับแต่เปลี่ยนตัวเชื่อมต่อหรือเพิ่มเส้นทางจ่ายไฟภายนอก หากคุณกำลังกำหนดสเปกสำหรับกลุ่มอุปกรณ์จำนวนมาก โปรดยืนยันรุ่นของช่องก่อนเปรียบเทียบใบเสนอราคา OPS PC — โมดูล 1.1 จะไม่สามารถใส่ในช่อง 1.0 ได้
สามชื่อ หนึ่งตลับ: คำศัพท์ที่ผู้ซื้อมักสับสน
ปริมาณการค้นหาสำหรับ "ops module" กระจายอยู่ทั่วสามคำที่ทับซ้อนกัน คำเหล่านี้ описываютฮาร์ดแวร์เดียวกันจากมุมที่ต่างกัน และผู้ซื้อที่สับสนจะได้ใบเสนอราคาที่ไม่ตรงกัน
| คำศัพท์ | สิ่งที่หมายถึง | การใช้งานทั่วไปของผู้ซื้อ | ใช้แทนกันได้หรือไม่? |
|---|---|---|---|
| โมดูล OPS | รูปแบบตลับที่ได้มาตรฐานตามนิยามของ Open Pluggable Specification | ข้อมูลจำเพาะสำหรับการจัดซื้อ เอกสารประกวดราคา แบบวิศวกรรม | ใช่ — ชื่ออย่างเป็นทางการ |
| OPS PC | โมดูล OPS ที่รัน Windows หรือ Linux บนชิป x86 | ฝ่ายจัดซื้อไอที ตัวแทนจำหน่าย ผู้ใช้งานปลายทาง | ใช่ เมื่อระบบปฏิบัติการเป็น Windows/Linux |
| พีซีแบบสล็อตอิน | คำทางการตลาดทั่วไปสำหรับพีซีแบบตลับ ไม่ว่าจะเป็น OPS หรือ proprietary | ผู้จัดจำหน่าย ผู้ติดตั้งระบบ AV | เฉพาะกรณีที่เป็นไปตามมาตรฐาน OPS |
| โมดูล OPS Android | ตลับรูปแบบ OPS ที่รัน Android บน ARM หรือ x86 | การศึกษา ป้ายดิจิทัล | ใช่ ในเชิงกลไก |
| โมดูล AI OPS | ตลับรูปแบบ OPS ที่มี NPU หรือตัวเร่ง AI แบบ edge | การทำงานร่วมกันในองค์กร การติดตั้งในปี 2026 | ใช่ ในเชิงกลไก |
ข้อสรุปที่ใช้ได้จริง: หากซัพพลายเออร์เสนอราคา "OPS PC" และ "OPS module" ในราคาที่ต่างกันสำหรับ CPU ตัวเดียวกัน ให้ถามว่าเป็นเจเนอเรชันใดและใช้ตัวเชื่อมต่อแบบใด โดยปกติส่วนต่างราคาอยู่ที่เจเนอเรชันของช่องใส่ ไม่ใช่ตัวชิป
หกข้อกำหนดที่ตัดสินว่าจอจะใช้งานได้ห้าปีหรือไม่
เอกสารข้อมูลจำเพาะของโมดูลนั้นยาวและส่วนใหญ่ไม่เกี่ยวข้อง พารามิเตอร์หกประการเป็นตัวตัดสินว่าโมดูลจะยังเพียงพอในปีที่สี่หรือไม่
1. CPU และเจนของแพลตฟอร์ม
ในปี 2026 กลุ่มผลิตภัณฑ์ B2B กระแสหลัก ได้แก่ Intel Core i3/i5 เจนเนอเรชัน 12–14 สำหรับการติดตั้งใช้งาน Windows, Intel N100/N305 สำหรับป้ายดิจิทัลที่คำนึงถึงต้นทุน และ ARM Cortex-A55/A78 แบบแปดแกนสำหรับ Android โมดูล i5 เจนเนอเรชัน 12 รองรับการเขียนคำอธิบายประกอบแบบ 4K การประชุมทางวิดีโอ และการสอนแบบหลายหน้าต่างพร้อมกันได้โดยไม่เกิด thermal throttling ส่วนโมดูล N100 รองรับงานป้ายดิจิทัลและงาน Android ที่มีภาระเบา แต่จะทำงานลำบากเมื่อต้องถอดรหัส 4K พร้อมกับประมวลผล AI inference ในเวลาเดียวกัน
2. หน่วยความจำและที่จัดเก็บ
RAM 8 GB / SSD 128 GB คือจุดเริ่มต้นในปี 2026 สำหรับ OPS PC ที่ใช้ Windows ส่วน 16 GB / 256 GB คือระดับขั้นต่ำที่เป็นจริงสำหรับห้องประชุมองค์กรที่ใช้งาน Teams หรือ Zoom Rooms ร่วมกับซอฟต์แวร์กระดานอัจฉริยะ และ 32 GB / 512 GB จะพบใน AI cartridge ที่ใช้โฮสต์โมเดล inference ภายในเครื่อง
3. เอาต์พุตวิดีโอและอัตรารีเฟรช
OPS 1.0 จำกัดเอาต์พุตที่ใช้งานได้จริงไว้ที่ 4K@30 ผ่านเส้นทาง 80-pin ในหลายการติดตั้ง ส่วน OPS 1.1 และโมดูลรุ่นใหม่กว่าจะดันได้ถึง 4K@60 หากจอของคุณเป็น 4K@60 แบบเนทีฟแต่โมดูลส่งออกเพียง 4K@30 จอจะลดความละเอียดลง และความหน่วงในการเขียนสัมผัสจะเริ่มสังเกตเห็นได้
4. การออกแบบระบายความร้อนและรอบการทำงาน
OPS cartridge ติดตั้งอยู่ในช่องปิดผนึกด้านหลังจอ ซึ่งตัวจอเองก็สร้างความร้อนอยู่แล้ว การออกแบบแบบไม่มีพัดลมจะเงียบกว่าแต่ throttling เร็วกว่า ส่วนระบบระบายความร้อนแบบแอ็กทีฟรักษาระดับประสิทธิภาพได้นานกว่าแต่เพิ่มรายการที่ต้องบำรุงรักษา สำหรับรอบการใช้งานในโรงเรียน 12 ชั่วโมง ควรระบุสเปกที่ความเร็วสัญญาณนาฬิกาแบบต่อเนื่อง ไม่ใช่แบบ burst
5. ระบบปฏิบัติการและการจัดการ
Windows 11 IoT Enterprise, Windows 11 Pro, Android 13/14 และ Linux เป็นอิมเมจที่พบได้ทั่วไป สำหรับการติดตั้งจำนวนมาก ควรยืนยันว่าโมดูลรองรับ MDM ของคุณหรือไม่ หรือคุณต้องติดตั้งอิมเมจทีละเครื่องด้วยตนเอง — นี่คือต้นทุนแรงงานแฝงที่มักสูงกว่าส่วนต่างของฮาร์ดแวร์
6. I/O และการขยาย
นับพอร์ตที่คุณต้องการจริง ๆ ได้แก่ HDMI out สำหรับจอที่สอง, USB 3.0 สำหรับกล้องเอกสาร, Gigabit Ethernet สำหรับห้องเรียนที่ใช้สาย, RS-232 สำหรับระบบควบคุม และช่องเสียบหูฟัง 3.5 mm cartridge ที่มีพอร์ตมากกว่าจะมีราคาสูงกว่า แต่ช่วยลดดองเกิลที่มักเสียหายหน้างาน
โมดูลมีราคาเท่าไรในปี 2026: ช่วงราคา B2B โดยประมาณ
ตารางด้านล่างแสดงช่วงราคา B2B ในตลาดสำหรับโมดูลที่ปริมาณตัวแทนจำหน่ายและปริมาณโครงการ ตัวเลขทั้งหมดเป็นประมาณการปี 2026โดยเสนอเป็น USD และไม่รวมค่าขนส่ง ภาษี และอากรนำเข้าเป็นข้อมูลสังเกตการณ์ตลาด ไม่ใช่ใบเสนอราคาจากซัพพลายเออร์รายใดรายหนึ่ง
| การกำหนดค่า | CPU / RAM / พื้นที่จัดเก็บโดยทั่วไป | ราคาต่อหน่วยโดยประมาณปี 2026 (USD, B2B) | การติดตั้งที่เหมาะสมที่สุด |
|---|---|---|---|
| โมดูล OPS Android ระดับเริ่มต้น | Octa-core ARM / 4 GB / 32 GB | $70 – $130 | ป้ายดิจิทัล, IFPD พื้นฐาน, คีออสก์ |
| โมดูล OPS Android ระดับกระแสหลัก | Octa-core ARM / 8 GB / 128 GB | $130 – $220 | IFPD สำหรับห้องเรียน, ป้ายดิจิทัลในห้องประชุม |
| OPS PC Windows ระดับเริ่มต้น | Intel N100 / 8 GB / 128 GB SSD | $180 – $280 | ป้ายดิจิทัล, สำนักงานขนาดเบา, จอแสดงผลส่วนต้อนรับ |
| OPS PC Windows ระดับกระแสหลัก | Core i3 เจนเนอเรชัน 12 / 8 GB / 256 GB SSD | $280 – $420 | การศึกษา, ห้องประชุมมาตรฐาน |
| OPS PC Windows ระดับประสิทธิภาพสูง | Core i5 เจนเนอเรชัน 12–13 / 16 GB / 512 GB SSD | $420 – $650 | การทำงานร่วมกันในองค์กร, วิดีโอวอลล์ |
| โมดูล OPS AI (NPU) | Core i5/i7 + NPU / 16–32 GB / 512 GB SSD | $650 – $1,100 | ศูนย์กลางการทำงานร่วมกันด้วย AI และการประมวลผลที่ขอบเครือข่าย |
ปัจจัยด้านต้นทุนสามประการอธิบายส่วนต่างของราคาได้เป็นส่วนใหญ่ ได้แก่ เจนเนอเรชันของชิป การกำหนดค่าหน่วยความจำ/ที่จัดเก็บข้อมูล และโมดูลนั้นมี NPU หรือไม่ ขนาดจอไม่ส่งผลต่อราคาโมดูล — จอแบนแบบอินเทอร์แอกทีฟ 65" และ 86" ใช้ cartridge เดียวกัน สิ่งที่เปลี่ยนไปตามขนาดจอคือต้นทุนโครงการรวม ซึ่งเป็นเหตุผลที่ผู้ซื้อที่เปรียบเทียบราคาจอแบนแบบอินเทอร์แอกทีฟ 86" ควรมอง cartridge เป็นรายการแยกต่างหาก
งบประมาณไปอยู่ที่ไหนจริง ๆ ในการติดตั้ง 100 ห้อง
ราคาต่อหน่วยฮาร์ดแวร์ไม่ค่อยเป็นตัวเลขที่ใหญ่ที่สุดในการติดตั้ง OPS ตารางด้านล่างแสดงรายละเอียดการติดตั้งในสถานศึกษา 100 ห้อง เพื่อแสดงว่างบประมาณไปอยู่ที่ใดจริง ๆ
| องค์ประกอบต้นทุน | เกณฑ์ | สัดส่วนต้นทุนโครงการโดยประมาณปี 2026 | หมายเหตุ |
|---|---|---|---|
| ฮาร์ดแวร์โมดูล OPS | 100 × OPS PC Windows ระดับกระแสหลัก | 35% – 45% | แปรผันตรงตามระดับ CPU |
| จออินเทอร์แอกทีฟ (จอแบน) | 100 × 65"–75" IFPD | 40% – 50% | รายการเดียวที่ใหญ่ที่สุด การเลือก OPS ไม่ได้เปลี่ยนค่านี้ |
| ค่าลิขสิทธิ์ระบบปฏิบัติการ | Windows Pro หรือ IoT ต่อเครื่อง | 3% – 6% | อิมเมจ Android หลีกเลี่ยงรายการนี้ได้ |
| การติดตั้งอิมเมจและการตั้งค่า MDM | ชั่วโมงงานวิศวกรรมต่อชุดอุปกรณ์ | 4% – 8% | ลดลงอย่างมากหากโมดูลจัดส่งมาพร้อมอิมเมจสำเร็จรูป |
| สแปร์และพูลการรับประกัน | 3%–5% ของจำนวนโมดูล | 2% – 4% | ถูกกว่าการเปลี่ยนด้วยการส่งช่างไปหน้างาน |
| การติดตั้งและยึดจอ | ต่อห้อง ค่าแรง | 3% – 6% | ไม่ขึ้นกับระดับของโมดูล |
ตรรกะการเลือกที่ได้จากตารางนี้: เลือกระดับ CPU ต่ำสุดที่ตอบโจทย์ความต้องการใช้งานต่อเนื่องของซอฟต์แวร์ของคุณ จากนั้นนำงบประมาณที่ประหยัดได้ไปลงกับกาารติดตั้งอิมเมจล่วงหน้าและสแปร์ พูล OPS PC ระดับกลาง 100 เครื่องที่มีสแปร์ 4% และอิมเมจจากโรงงานจะทำงานได้ดีกว่าพูลโมดูลระดับสูง 100 ตัวที่มาถึงแบบเปล่าและต้องตั้งค่าที่หน้างาน
สำหรับผู้ซื้อที่จัดหาจำนวนมาก คำถามที่เกี่ยวข้องไม่ใช่ "cartridge ใดเร็วที่สุด" แต่เป็น "ผู้ผลิตโมดูลรายใดสามารถส่งมอบ BOM ที่สม่ำเสมอตลอดคำสั่งซื้อซ้ำได้" การปรับปรุงชิปเปลี่ยนทุกสองถึงสามไตรมาส ซัพพลายเออร์ที่ไม่สามารถคงการกำหนดค่าเดิมไว้ได้ 18 เดือนจะบังคับให้คุณต้องรับรองอิมเมจใหม่กลางโครงการ
โมดูลถูกนำไปติดตั้งที่ใด แยกตามภาคส่วน
การศึกษา — การติดตั้ง IFPD ในห้องเรียน
กรณีการใช้งาน cartridge ที่โดดเด่นทั่วโลก จอแบนแบบอินเทอร์แอกทีฟขนาด 65"–86" พร้อมโมดูล Windows ใช้งานซอฟต์แวร์เขียนคำอธิบายประกอบ ระบบตอบสนองของนักเรียน และการประชุมทางวิดีโอในอุปกรณ์เดียว cartridge แบบ Android เป็นที่นิยมในพื้นที่ที่เขตการศึกษากำหนดแอปการสอนเดียวเป็นมาตรฐานและต้องการต้นทุนต่ำกว่าและจัดการง่ายกว่า ข้อกำหนดทั่วไป: RAM ขั้นต่ำ 8 GB, SSD 128–256 GB, เอาต์พุต 4K@60 และ prefer แบบไม่มีพัดลมเพื่อลดเสียงรบกวนในห้องเรียน
ภาครัฐและภาคสาธารณะ — ห้องประชุมและจอแสดงผลสำหรับสั่งการ
การจัดซื้อในส่วนนี้ขับเคลื่อนด้วยข้อกำหนดการประมูล ซึ่งเกือบทั้งหมดระบุ Open Pluggable Specification อย่างชัดเจน ความต้องการเอนไปทาง Windows, Gigabit Ethernet แบบมีสาย, การควบคุม RS-232 และความพร้อมใช้งานระยะยาวของโมดูลที่เหมือนกันสำหรับข้อตกลงกรอบหลายปี ผู้ซื้อในกลุ่มนี้ควรขอคำมั่นเป็นลายลักษณ์อักษรเรื่องการตรึงการตั้งค่า
องค์กรธุรกิจ — ห้องทำงานร่วมกันและฮับ AI
ส่วนที่เติบโตเร็วที่สุดในปี 2026 ผู้ซื้อระดับองค์กรกำลังจับคู่โมดูลกับ cartridge ที่มี NPU เพื่อรันการถอดเสียงการประชุมในเครื่อง การติดตามผู้พูด และการสรุปกระดานอัจฉริยะด้วย AI โดยไม่ส่งเสียงขึ้นคลาวด์ นี่คือจุดที่ AI cartridge เปลี่ยนข้อเสนอคุณค่าของจอที่มีอยู่แล้ว: จอจะกลายเป็นศูนย์กลางการทำงานร่วมกันมากกว่าที่จะเป็นเพียงหน้าจอ
ป้ายดิจิทัลและค้าปลีก
การติดตั้งป้ายดิจิทัลนิยมใช้โมดูล Android หรือโมดูล Windows ระดับเริ่มต้น เนื่องจากเครื่องเล่นเนื้อหามีภาระเบาและมีจำนวนติดตั้งมาก สเปกที่สำคัญในที่นี้คือการจัดการระยะไกลและความน่าเชื่อถือในการรีบูตแบบไม่มีคนดูแล ไม่ใช่ระดับ CPU ฝูงป้ายดิจิทัลแบบ 24/7 ควรระบุ watchdog timer และการรีสตาร์ทอัตโนมัติเมื่อไฟกลับมา
การดูแลสุขภาพและศูนย์ฝึกอบรม
ปริมาณน้อยกว่าแต่ความอ่อนไหวต่อสเปกสูงกว่า ข้อกำหนดมักรวมถึงการทำงานที่เงียบ พื้นผิวตัวเครื่องที่ทนต่อน้ำยาฆ่าเชื้อ และเอาต์พุตวิดีโอที่เสถียรสำหรับการตรวจภาพทางการแพทย์ cartridge ที่มีระบบระบายความร้อนแบบแอ็กทีฟมักถูกปฏิเสธในห้องคลินิกเนื่องจากเสียงรบกวน
รายการตรวจสอบการจัดหาสำหรับตัวแทนจำหน่ายและผู้ติดตั้งระบบ
โมดูลส่วนใหญ่ผลิตในเซินเจิ้นและจัดส่งให้ตัวแทนจำหน่าย ผู้ติดตั้งระบบ AV และแบรนด์จอทั่วโลก หากคุณจัดหาแทนการซื้อจากสต็อก นี่คือคำถามที่แยกผู้ผลิต cartridge ที่เชื่อถือได้ออกจากตัวกลางทางการค้า
- ตัวเชื่อมต่อและรุ่น:ยืนยัน 80-pin JAE TX24/TX25 และระบุ OPS 1.0 หรือ 1.1 อย่างชัดเจนในใบสั่งซื้อ ขอแบบDrawingเชิงกล
- ความเสถียรของ BOM:ขอคำมั่นสัญญาเป็นลายลักษณ์อักษรเกี่ยวกับหมายเลขอะไหล่ของ CPU, RAM และหน่วยจัดเก็บเป็นเวลา 12–18 เดือน พร้อมกระบวนการแจ้งเตือนการเปลี่ยนแปลง
- ขอบเขต OEM/ODM:ชี้แจงว่าการปรับแต่งครอบคลุมการสร้างแบรนด์บนตัวเครื่อง, BIOS/โลโก้, อิมเมจ OS, การจัดวางพอร์ต หรือทั้งสี่อย่าง การเปลี่ยนแปลงการจัดวางพอร์ตต้องใช้รอบการผลิตแม่พิมพ์ใหม่และส่งผลต่อ MOQ
- การติดตั้งอิมเมจล่วงหน้า:สอบถามว่าโมดูลสามารถจัดส่งพร้อมอิมเมจ OS, ไดรเวอร์ และ MDM agent ที่ติดตั้งไว้ล่วงหน้าของคุณได้หรือไม่ ซึ่งจะขจัดต้นทุนแรงงานแอบแฝงที่ใหญ่ที่สุดในการติดตั้งใช้งานเป็นกลุ่ม
- การตรวจสอบทางความร้อน:ขอข้อมูลการทดสอบโหลดต่อเนื่องที่อุณหภูมิแวดล้อมเป้าหมายของคุณ ไม่ใช่ตัวเลขสูงสุดใน datasheet
- ตัวอย่างและการนำร่อง:สั่งซื้อ 2–5 เครื่อง ทดลองใช้งานในห้องจริงเป็นเวลาสองสัปดาห์ และวัดความหน่วงของการเขียนคำอธิบายประกอบและการ throttling ทางความร้อนก่อนตัดสินใจสั่งซื้อเป็นกลุ่ม
- เอกสารที่มีให้ตามคำขอ:ควรขอเอกสารด้านการปฏิบัติตามข้อกำหนดและการรับรองเป็นรายโครงการ แทนที่จะสันนิษฐานจากหน้าโฆษณา
- อะไหล่และการรับคืนสินค้า (RMA):ตกลงอัตราส่วนอะไหล่สำรองและระยะเวลาดำเนินการ RMA ในสัญญา ไม่ใช่หลังจากเกิดความล้มเหลวครั้งแรก
สี่ข้อผิดพลาดที่ทำให้การติดตั้งใช้งานทั่วทั้งองค์กรล่าช้า
รูปแบบความล้มเหลว 4 ประการเป็นสาเหตุของปัญหาการติดตั้งใช้งาน OPS ส่วนใหญ่ที่เราเห็นในการทบทวนโครงการ
จับคู่รุ่นของช่องใส่ไม่ตรงกันสั่งซื้อโมดูล OPS 1.1 สำหรับจอจำนวนมากที่มีช่องใส่ OPS 1.0 โมดูลมาถึงแต่ใส่ไม่ลง และโครงการล่าช้าไปหนึ่งไตรมาส ควรตรวจสอบช่องใส่ให้แน่ใจก่อนออกใบสั่งซื้อเสมอ
ระบุประสิทธิภาพแบบชั่วขณะสูงสุดเลือกโมดูลจากความเร็วสัญญาณนาฬิกาสูงสุด แทนที่จะดูความเร็วสัญญาณนาฬิกาแบบต่อเนื่องภายใต้ภาระงานในช่องใส่ที่ปิดสนิท โมดูลที่ทำคะแนนทดสอบได้ดีบนโต๊ะทำงานจะลดความเร็วลงเมื่ออยู่ภายในจอ
มองข้ามต้นทุนการติดตั้งอิมเมจซื้อโมดูลเปล่า 200 ตัว แล้วพบว่าการกำหนดค่าแต่ละตัวใช้เวลาช่างเทคนิค 40 นาที การติดตั้งอิมเมจล่วงหน้าที่โรงงานมักมีค่าใช้จ่ายเพียงเศษเสี้ยวของการกำหนดค่าหน้างาน
มองว่า OPS เป็นการซื้อครั้งเดียวจุดประสงค์ทั้งหมดของมาตรฐานนี้คือความสามารถในการอัปเกรด ผู้ซื้อที่ยึดติดกับพีซีแบบเสียบในช่องที่เป็นกรรมสิทธิ์จะสูญเสียความสามารถในการรีเฟรชหน่วยประมวลผลโดยไม่ต้องเปลี่ยนจอ ซึ่งเป็นต้นทุนที่ Open Pluggable Specification ถูกออกแบบมาเพื่อขจัดออกไป
คำถามที่พบบ่อย
โมดูล OPS ใช้ทำอะไร?
โมดูล OPS เพิ่มความสามารถในการประมวลผลแบบพีซี, Android หรือ AI ให้กับจออินเทอร์แอกทีฟผ่านช่องเสียบมาตรฐาน 80-pin ช่วยให้จอรันแอปพลิเคชัน Windows หรือ Android ซอฟต์แวร์เขียนคำอธิบายประกอบ และการประชุมทางวิดีโอได้โดยไม่ต้องใช้คอมพิวเตอร์ภายนอก และช่วยให้คุณอัปเกรดหน่วยประมวลผลในภายหลังได้โดยไม่ต้องเปลี่ยนจอ
โมดูล OPS เหมือนกับ OPS PC หรือไม่?
ในเชิงกลไก ใช่ โมดูล OPS คือชื่อทางการของตลับที่กำหนดโดย Open Pluggable Specification ส่วน OPS PC โดยทั่วไปหมายถึงตลับเดียวกันที่รัน Windows หรือ Linux บนชิป x86 โมดูล OPS ที่รัน Android ก็ยังคงเป็นโมดูล OPS แต่โดยทั่วไปจะไม่เรียกว่า OPS PC
โมดูล OPS ราคาเท่าไรในปี 2026?
ช่วงราคา B2B โดยประมาณสำหรับปี 2026: โมดูล Android ระดับเริ่มต้น $70–$130, OPS PC Windows ระดับกระแสหลัก $280–$420, โมดูลประสิทธิภาพสูง i5 $420–$650 และโมดูล OPS AI ที่มาพร้อม NPU $650–$1,100 ราคาเหล่านี้ไม่รวมค่าขนส่ง ภาษี และอากร และแตกต่างกันไปตามหน่วยความจำ พื้นที่จัดเก็บ และปริมาณการสั่งซื้อ
ฉันสามารถอัปเกรดโมดูล OPS ในจออินเทอร์แอกทีฟที่มีอยู่ได้หรือไม่?
ได้ หากแผงมีช่องใส่ OPS ที่รองรับมาตรฐานและเป็นรุ่นเดียวกับโมดูล ให้ปิดจอ แคลมป์สกรูยึดออก เลื่อนตลับเก่าออกแล้วใส่ตลับใหม่เข้าไปแทน จอ แผงสัมผัส และลำโพงยังใช้งานต่อได้ มีเพียงส่วนคอมพิวต์ที่ถูกเปลี่ยน
การรับรอง Google EDLA ในสองประโยค
EDLA ใช้กับระบบ Android บนจอ ขณะที่ slot-in module ครอบคลุมฝั่ง Windows หรือ AI ของจอเดียวกัน — ทั้งสองส่วนเสริมกัน ไม่ใช่ทางเลือกแทนกัน EDLA คือโครงการใบอนุญาตของ Google สำหรับอุปกรณ์ Android เชิงพาณิชย์ โดยรุ่นที่ได้รับการรับรองจะมาพร้อม Google Mobile Services, Play Store และเส้นทางการอัปเดตของ Google แทนที่จะเป็นบิลด์ "อุปกรณ์ไม่ได้รับการรับรอง" ที่ถูกจำกัดมีรุ่นที่ได้รับการรับรอง EDLA จำหน่ายในกลุ่มจอแบนแบบอินเทอร์แอกทีฟและกระดานอัจฉริยะ แต่การรับรองจะให้เป็นรายรุ่นและรายขนาด ดังนั้นควรขอรายการ SKU ที่ครอบคลุมก่อนนำไปใส่ในเอกสารประกวดราคา — โปรดทราบด้วยว่า EDLA ครอบคลุมเฉพาะฝั่ง Android ของอุปกรณ์ ขณะที่โมดูล OPS ที่เป็น Windows ครอบคลุมซอฟต์แวร์ x86
การเลือกช่องทางจัดหา: ฝ่ายอะไหล่ ผู้จัดจำหน่าย หรือโรงงาน
โมดูลส่งถึงมือผู้ซื้อผ่านสามช่องทาง: ฝ่ายอะไหล่ของแบรนด์จอ ผู้จัดจำหน่ายที่มีสต็อกในภูมิภาค และโรงงานที่ผลิตโมดูลนั้น สต็อกพร้อมส่งเร็วกว่าและเหมาะกับการเปลี่ยนทดแทน 5–20 ชุด การสั่งจากโรงงานสมเหตุสมผลเมื่อคุณต้องการ BOM ที่ล็อกไว้ 18 เดือน การติดตั้งอิมเมจล่วงหน้าด้วย OS image และ MDM agent ของคุณเอง หรือการเปลี่ยนเลย์เอาต์พอร์ตที่ต้องใช้แม่พิมพ์ใหม่
ขอสิ่งเหล่านี้เป็นลายลักษณ์อักษร: การยืนยันคอนเนกเตอร์ JAE TX24/TX25 และรุ่น OPS, การล็อกหมายเลขอะไหล่ 12–18 เดือน, ขอบเขตการติดตั้งอิมเมจล่วงหน้า, ข้อมูลความร้อนภายใต้โหลดต่อเนื่องที่อุณหภูมิแวดล้อมของคุณ, อัตราอะไหล่สำรอง และระยะเวลาดำเนินการ RMA
หมายเหตุเกี่ยวกับซัพพลายเออร์ Riotouch ผลิตโมดูล OPS และจอที่โมดูลเหล่านั้นติดตั้งอยู่ดังนั้นช่องใส่และตลับจึงได้รับการตรวจสอบร่วมกัน; หน้านั้นระบุการกำหนดค่า Android, Windows และ AI
เปิดเผย: บทความนี้เผยแพร่โดยผู้ผลิตจอแสดงผล ลิงก์สินค้าชี้ไปยังหน้าของผู้ผลิตเอง ส่วนหมายเหตุเกี่ยวกับซัพพลายเออร์ด้านบนอธิบายถึงโครงการ OEM ของผู้ผลิต